ผมมีความฝันมากมาย ที่อยากจะเดินทางไปเที่ยว จากการอ่านในเว็บไซต์ พันทิพย์ หรือบล็อกต่าง แต่ไม่ค่อยได้ไปเที่ยวสักที เมื่อทำงานมาซัก 10 ปี ได้ไปเที่ยวตั้งที่ต่างๆในประเทศไทย เนื่องจากทำงานเป็นเซล ต้องขับรถไป ทุกจังหวัดในประเทศไทย สองสามปีที่แล้ว ก็เลยเกิดความคิดว่า ถ้าเรามาไปทั่วประเทศแล้ว โลกกลมกลมใบนี้ ยังมีที่เราให้ค้นหา และนี่คือรายการ ที่ผมอยากจะไป มันเปลี่ยนแปลง ปรับเปลี่ยนไปตามกาลเวลา
ชามิ้นท์, โมร็อกโก
นักท่องเที่ยวส่วนใหญ่ที่มาโมร็อกโก จะเห็นว่าถ้วยแรกของชามินต์ตะถูกเทจากกาที่อยู่สูงห่างจากแก้วชาทคือจากอย่างมาก และหยดชาก็จะกระเด็นกระดอน ตามแรงตกกระทบของน้ำชา นั่นมีเหตุผลที่มันจะช่วยลดความร้อนของชาจากกา สู่ถ้วยชา ความลับของการชงชาที่หวานบริสุทธิไร้พิษออร์แกนิกของที่นี่คือนำใบชา ไปต้มชงกับใบมิ้นท์ใบสะระแหน่สด แล้วมันจะได้ชาที่หวานออกมา และให้กลิ่นหอมของมิ้นท์ และสีเขียวอ่อนแบบมีลวดลาย น่าดื่มน่าค้นหา ช่วยดับกระหายได้ดีทีเดียว ทำเนียมที่นี่ คนโมรอกันจะถือว่าเป็นการไม่ให้เกียรติถ้าเราปฏิเสธชา ถ้วยที่สองจากเจ้าถิ่น บางครั้งเราจะได้รับเสนอให้ดื่มชาฟรีตามท้องถนนตลาดนัด ที่ เมืองเฟซ เมืองมาราเกซ แค่รับมาแล้วดื่มไม่จำเป็นต้องจ่ายเป็นธรรมเนียมของที่นี่ เหมือนเมืองไทยที่ให้ทดลองชิมฟรี อย่างไรอย่างนั้น |
Categories
All
Archives |